news

கியூபெக் அரசாங்கத்தின் முன்மொழியப்பட்ட மதச்சார்பின்மை சட்டம், பொதுத் தொழிலாளர்கள் மத அடையாளங்களை அணிவதை தடை செய்யும்

எந்தவொரு சாத்தியமான சார்ட்டர் சவால்களையும் தடுக்க மசோதா இயற்றப்பட்டுள்ளது

அவெனிர் கியூபெக் அரசாங்கத்தின் கூட்டணி ஒரு புதிய சட்டம் ஒன்றை முன்மொழிந்துள்ளது, இது அதிகாரத்தில் இருக்கும் பொது ஊழியர்களை ஹிஜாப், கிப்பா அல்லது டர்பன் போன்ற மத சின்னங்களை அணிவதை தடைசெய்துள்ளது.

“மாநிலத்தின் மதச்சார்பின்மையை மதிக்கும் ஒரு செயலாகும்” என்ற தலைப்பில் உள்ள மசோதாவின் கூறப்பட்ட நோக்கம், “கியூபெக் நாடு மற்றும் மனித உரிமைகள் மற்றும் சுதந்திரங்கள் ஆகியவற்றின் கூட்டு உரிமைகளுக்கு இடையே ஒரு சமநிலையை உறுதிப்படுத்தும் விதத்தில் மத நடுநிலைமையை உறுதிப்படுத்துவதாகும்.”

தடையுத்தரவு, கியூபெக் அரச வழக்கறிஞர்கள், நீதிபதிகள் மற்றும் துப்பாக்கி வைத்திருக்கும் பொது ஊழியர்கள், அதேபோல ஆசிரியர்கள் மற்றும் தலைமை ஆசிரியர்கள் ஆகியோருக்கும் பொருத்தும்.

மசோதாவில் ஒரு கிராண்ட்பாதர் பிரிவு உள்ளது, அது ஆசிரியர்கள் உட்பட சில பொது ஊழியர்களுக்கு, அவர்கள் அதே வேலையை வைத்திருக்கும் வரை தடையுத்தரவு விலக்கு அளிக்கிறது.

அடையாள அட்டை அல்லது பாதுகாப்பு நோக்கங்கள் மற்றும் ஒரு நகரப் பேருந்தில் ஒரு மாணவர் டிரான்ஸிட் பாஸ் சலுகையுடன் பயணம் செய்ய உட்பட அனைத்து பொது சேவைகளைப் பெற குடிமக்கள் தங்கள் முகங்களை வெளிப்படுத்த வேண்டும் என்று புதிய விதிகள் உள்ளன.

முந்தைய தாராளவாத அரசாங்கம் சேவைகளைப் பெறுவதற்காக  ஒத்த விதியையே கடைபிடித்தது, ஆனால் சிவில் உரிமைகள் குழுக்கள், இது “மனசாட்சி மற்றும் மத சுதந்திரம் வழங்கும்” கனேடிய மற்றும் கியூபெக் சார்ட்டர்களை  மீறுவதாகக் கூறி வாதிட்டபின், அது இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டது.

சார்ட்டர் சவால்களுக்கான வேலை

புதிய மசோதா ஏதேனும் சாத்தியமான சார்ட்டர் சவால்களைச் சமாளிக்க இடைவேளை இல்லாத பிரிவை இயற்றியுள்ளது.

உரிமைகள் மற்றும் சுதந்திரம் ஆகியவற்றின் 33 வது சட்டப்பிரிவு என்று அதிகாரப்பூர்வமாக அழைக்கப்படும் பிரிவு, மாகாண அல்லது கூட்டாட்சி அதிகாரிகள் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு ஒரு குறிப்பிட்ட சில சாசனத்தின் பகுதியை புறக்கணிக்க அனுமதிக்கிறது.

CAQ அரசாங்கம் தேசிய சட்டமன்றத்தின் பிரதான அறையில் மாட்டியிருக்கும் சிலுவையை கட்டடத்தின் வேறு ஒரு பகுதிக்கு நகர்த்துவதற்கான உறுதியையும் அறிமுகப்படுத்தியது. இந்த தீர்மானம் ஒருமனதாக நிறைவேற்றப்பட்டது.

1936 ஆம் ஆண்டில் சபாநாயகரின் இருக்கைக்கு மேல் சிலுவை பொருத்தப்பட்டது. மதச்சார்பின்மை மற்றும் அடையாள விவகாரங்களில் 2008 ஆம் ஆண்டில் பரிந்துரைக்கப்பட்ட ஒரு அரசாங்க ஆணைக்குழு , அது அகற்றப்பட வேண்டும் என அறிக்கையிட்டது , ஆனால் எந்த அரசாங்கமும் அவ்வாறு செய்யவில்லை.

பிரீமியர் பிரன்காய்ஸ் லெகால்ட், இந்த திட்டத்திற்கு கூடுதலான ஆதரவைப் பெறுவதற்கான முயற்சியில் தற்போதைய ஆசிரியர்களை விடுவிக்கும்படியும் சிலுவைகளை நகர்த்துவதற்கும் ஒப்புக் கொண்டார், மேலும் ஒரு முறை விவாதத்திற்கு முடிவுகட்டுமாறும் அவர் நம்புகிறார். கடந்த இலையுதிர்காலத் தேர்தலில் மத சின்னங்கள் தடை செய்யப்படும் என்பது CAQ வின் முக்கிய வாக்குறுதி. அவர்கள் 38 சதவிகித பெரும்பான்மை வாக்குகளில் வெற்றிப்பெற்றனர்.

“அடுத்த சில வாரங்களில் செய்ய முயற்சிக்க வேண்டியது என்னவென்றால், பல கியூபெக்கர்களை முடிந்த அளவுக்கு ஒன்றிணைக்க வேண்டும்.அதனால்தான் சமரசம் செய்ய நாங்கள் ஏற்றுக் கொண்டோம். ஆனால் இன்றைய தினம் நாங்கள் தாக்கல் செய்த மசோதாவிற்காக நான் மிகவும் பெருமைப்படுகிறேன், அது நம்முடைய மதிப்புகள், மற்றும் முக்கியத்துவத்தை காட்டுகிறது ” என லெகால்ட் கூறினார்.

எதிர்க்கட்சி தாராளவாதிகள் மசோதாவை மிக அதிகமாக எடுத்துக் கொண்டு, குறிப்பாக ஹிஜாப் அணிந்த முஸ்லீம் பெண்களை காயப்படுத்துகிறது என்று வாதிட்டனர். ஆயினும், மத அடையாளங்களை தடை செய்வது பொது தின பராமரிப்பு பணியாளர்களுக்கு நீட்டிக்கப்பட்டிருப்பதாக Parti Québécois கூறுகிறது.

மாண்ட்ரீயல் மேயர் வால்ரே பிளான்டே, அவர் மசோதா மூலம் “ஏமாற்றமடைந்ததாக” கூறினார், அத்தகைய சட்டம் சிறுபான்மையினரின் ஒருங்கிணைப்பை பாதிக்கும் என்று வாதிட்டார். நகரின் பொதுச் சேவைகள், போலீஸ் படை உட்பட, மக்களை பிரதிபலிக்க வேண்டும் என்றார்.

மூன்று முந்தைய மாகாண அரசாங்கங்கள் முயன்றும் மதச்சார்பின்மை விவாதத்தை தீர்க்க தவறிவிட்டன, ஆனால் லெகால்ட் கோடையின் போது மசோதா நிறைவேற்றப்படும் என நம்புகிறார்.

Rassemblement pour la laïcité, ஒரு மதச்சார்பின்மைக்கு சார்பான குழுவின் ஒரு செய்தி தொடர்பாளர் ஆண்ட்ரே லெமோரிஸ், அவர் சட்டம் ஒரு இணக்கமான சமுதாயத்தை உறுதிப்படுத்தவே தவிர வேறுபாட்டை நிராகரிக்க அல்ல என பார்க்கிறார்.

“நாம் செயல்படும் மதச்சார்பற்ற வழி, நாம் சமமான குடிமக்கள் என்பதை உறுதிப்படுத்தும் என எண்ணவேண்டும் ” என்று அவர் கூறினார்.

இந்த மசோதா முன்வைக்கப்படுவதற்கு முன்னதாக, பிரதம மந்திரி ஜஸ்டின் ட்ரூயிஏ வியாழக்கிழமை CAQ திட்டத்தை பற்றி கவலை கொண்டிருந்தார் என்று கூறினார்.

“ஒரு சுதந்திர சமுதாயத்தில், நாம் அவர்களின் மதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்ட குடிமக்களுக்கு எதிரான பாகுபாட்டை சட்டபூர்வமாக்குவதை, எனக்கு நினைத்துக் கூடப் பார்க்கமுடியவில்லை.”

மதக் குழுக்கள் ‘குறைந்து வரும்’ உரிமைகளை எச்சரிக்கின்றன

மத குழுக்கள் விரைவாக இந்த சட்டத்தை, சிறுபான்மையினரை அநியாயமாக இலக்கு வைக்கும் சட்டம் என கண்டனம் செய்தனர்.

“அரசாங்க அதிகாரிகளால் மற்றும் பொது நிறுவனங்களில் காட்டப்படும் மத அடையாளங்களை தடை செய்யும் புதிய கியூபெக் அரசாங்கத்தின் அறிக்கையில் நாங்கள் மிகவும் அக்கறை கொண்டுள்ளோம்” என்று கியூபெக்கின் பிராந்திய இயக்குநரான B’aiBrith இன் ஹார்வே லெவின் தெரிவித்தார்.

“அடிப்படை உரிமைகள் மற்றும் வேலையின் வழுக்கும் சாய்வு தவிர்ப்பதற்கு பதிலாக அனைத்து கியூபெக்கர்களின் மத உரிமைகளைப் பாதுகாக்க CAQ வை அழைக்கிறோம்.”

கனேடிய முஸ்லிம்களின் தேசிய கவுன்சில் மற்றும் கனடாவின் உலக சீக்கிய அமைப்பு ஆகியவை முன்மொழியப்பட்ட சட்டம் கவலையை எழுப்புகிறதாக அறிக்கைகளை வெளியிட்டன.

கியூபெக் மகளிர் கூட்டமைப்பு, அதன் பங்கிற்கு ஒரு கூற்றான அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டது, மதச்சார்பற்ற கொள்கைகளை விட அடையாள அரசியலை அடிப்படையாகக் கொண்ட அரசாங்கத்தை குற்றஞ்சாட்டியது.

“கியூபெக் அரசு பெண்கள் எதை அணியவேண்டும் அணியக்கூடாது என்று கட்டளையிடுவதை நாங்கள் நிராகரிக்கிறோம்,” என்று அறிக்கை கூறியது.

ஆங்கில மான்ட்ரியல் பள்ளி வாரியம் புதன்கிழமையன்று ஒரு முடிவை ஏற்றுக்கொண்டது – அந்த மசோதா முன்வைப்பதற்கு முன்பாகவே – அத்தகைய தடைகளை அமல்படுத்த மறுத்துவிட்டது.

மசோதா பற்றிய “அமைதியான” விவாதங்களுக்கு அழைப்பு விடுத்திருக்கிறார், குடிவரவு அமைச்சர் Simon Jolin-Barrette.

“நான் ஒரு மரியாதைக்குரிய முறையில் தங்கள் கருத்துக்களை தெரிவிக்க மக்களை அழைக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

Related Articles

Back to top button